![]() |
[QUOTE=pham_trang81;43550]cho 1lít dung dịch KCl 1M , HCl 0,5M, CuCl2 0,5M tiến hành điện phân trong 2 giờ I = 2A . Tính lượng chất thoát ra hoặc kết tinh trên điện cực, xác định thời gian điện phân sao cho khi điện phân xong pH dung dịch =2[/QUOTE]
1.Thứ tự điện phân là : CuCl2, HCl, KCl nCl2 = It/Fn* = 2.60.60.2/(96500.2) = 0,075 mol --> có mỗi CuCl2 tham gia điện phân CuCl2 --> Cu + Cl2 0,075......0,075... --> mCu = .... ( bám ở catốt) 2. Để pH = 2 --> [H+] = 0,01 -->HCl đã bị điện phân là 0,5- 0,01 = 0,49 CuCl2 --> Cl2 0,5..........0,5 2HCl --> Cl2 0,49........0,245 nCl2 thoát ra là 0,745 mol --> t = nCl2.F.n*/I =... |
gọi n1 là số mol lúc đầu, n2 là số mol lúc sau, n2/n1 = p2/p1 =0.95/0.8 = 1,1875
ptpu: CnH2nO2 + [(3n -2)/2]O2 --- > nCO2 + nH2O coi ban đầu có 1 mol X thì lượng O2 sẽ là 2[(3n-2)/2]=(3n-2) khi đó n2/n1 = (nCO2 + nH2O + nO2 dư)/(nX + nO2 ban đầu) = (n + n + (3n-2)/2]/(1 + 3n -2) = (3,5n - 1)/(3n - 1) = 1,1875 ===> n = 3 ==> C3H6O2 úi công nhận mình giỏi quá ta! cho 10 điểm |
bài này làm như thế nào?
Hợp chất X mạch hở có công thức phân tử là C3H7O2N. khi cho X tác dụng với NaOH tạo ra chất Y và Z đều làm mất màu nước brom. Số công thức cấu tạo của X là:
A.1 B.3 C.3 D.4 |
sao không chia thành 2 điện cực catot và anot để xét
|
giúp mình gấp bài này!
hòa tan hoàn toàn 77.04g kim loại M trong dung dịch HNO3 loãng thu được 13.44 lít (dktc)hỗn hợp khí N2,N2O và 9 gam muối amoni. hỗn hợp khí có tỉ khối so với H2 là 17.2. xác định kim loại M |
Theo đề,ta có:
nhh=0.6 mol nNH4+ =9/80=0.1125 mol Gọi x,y là số mol của N2O,N2. Áp dụng sơ đồ đường chéo : x/y=6.4/9.6 =>y=1.5x Ta có hệ pt: x + y = 0.6 1.5x - y =0 => x=0.24 y = 0.36 Ta có 2 quá trình oxh-khử: 2N+5 + 10e = N2 3.6 0.36 2N+5 + 8e = 2N+1 1.92 0.24 N+5 + 8e = N-3 0.9 0.1125 => ne=6.42 mol M = Mn+ + ne 6.42/n 6.42 =>M=12n => M là Mg. |
Giúp em bài này nha!
Em mới học lớp 9, coi sách tham khảo mà không hiểu, bài này chắc dễ đối với anh chị trong 4rum nhưng khó với em
Giải dùm em nha: Cho 200ml dung dịch NaOH tác dụng vừa đủ với 3.36 lít khí SO2 ở 68.25oC và 1atm tạo muối axit. Tính nồng độ mol của dung dịch NaOH đã dùng. |
Àh!Bài này em có thể giải được áh!Em có biết đến cái CO2 tạo 2 muối axit hoặc trung hòa hok??Cái này cũng thế.
Theo đề,ta có: nSO2=(3.36*1)/[(22.4*/273)*(68.25 + 273)]= 0.12 mol (Em bít công thức tính cái này hok nhở??Anh nghĩ chắc em cũng có bít hok nhìu thì sơ sơ!Cái này gọi là phương trình trạng thái khí lí tưởng cla-pê-rôn Men-đê-lê-ép) PTHH: NaOH + SO2 = NaHSO3 0.12 <= 0.12 =>Cm=0.12/0.2=0.6 M |
Giúp em nhanh bài nay ah , !
Hoa Tan 30 gam hỗn hợp chứa 1 số kim loại và dung dịch H2SO4 đặc nóng (dư), tới khi phản ứng kết thúc thu được 3,36 lít SO2, 3,2 gam S , 0,112 lít H2S . Xác định số mol H2SO4 đã phân hủy và khối lượng muối tạo thành trong dung dịch sau phản ứng ! |
Bài này thì khi giải hok cần quan tâm tới kim loại là rì,mà có muốn quan tâm cũng chẳng được:03::03:.
Theo đề,ta có: nSO2=3.36/22.4=0.15 mol nS=0.1 mol nH2S=0.005 mol Ta có quá trình khử S+6 + 2e = S+4 0.3 0.15 S+6 + 6e = S 0.6 0.1 S+6 + 8e = S2- 0.04 0.005 => ne =0.04 + 0.6 + 0.3=0.94 mol =>nSO42-(tạo muối)=0.94/2=0.47 mol =>m(muối)=0.47*96 + 30=75.12 g |
Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:40 AM. |
Developed by: ChemVN. Site: www.chemvn.com.
Bản quyền thuộc về ChemVN.
Ghi rõ nguồn